Điều kiện hỗ trợ đối với người lao động ngừng việc

Bà Phạm Ngọc Thư (tỉnh Bình Dương) làm thợ may, có tham gia BHXH, có hợp đồng lao động. Do tình hình dịch bệnh COVID-19 nên công ty cho người lao động làm việc 3 tại chỗ, nhưng nhiều người thấy không an toàn nên nghỉ ở nhà.

Cuối tháng công ty tính lương theo cách, người nào nghỉ ở nhà thì cho là nghỉ không phép, ở trong khu phong tỏa thì được hưởng lương. Bà Thư hỏi, bà và nhiều lao động khác đã nghỉ trên 20 ngày thì có được hưởng trợ cấp gì không?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Dương trả lời như sau:

Trước hết xin được chia sẻ với bà Thư về những khó khăn trong tình hình dịch bệnh hiện nay.

Theo quy định tại Điều 17 của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ về đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với người lao động ngừng việc thì người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021.

- Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng trước liền kề tháng người lao động ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động.

Trường hợp của bà thuộc quy định nêu trên thì bà vui lòng liên hệ Công ty nơi bà đang làm để Công ty tiến hành làm hồ sơ đề nghị UBND thị xã Thuận An xem xét, giải quyết chế độ cho bà.

Theo Chinhphu.vn

AtalinkGoldenCityAnGiangCaLinhKhoMia

lich-cup-dien

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthc2KienNghiDN3ttvtvDNCongCP

Logo hội viên

AGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangHD GroupSang XanhANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitechBK

Lượt truy cập

32307491
Hôm nay
Tất cả
13921
32307491